Nếu không đeo khẩu trang phòng chống dịch Covid-19 sẽ bị xử lý thế nào?

Thứ sáu - 27/03/2020 02:30 1.283 0
Tại Thông báo 98/TB-VPCP ngày 14/3/2020 của Văn phòng Chính phủ về kết luận của Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc tại cuộc họp thường trực Chính phủ về phòng, chống dịch Covid-19 thì một trong những chỉ đạo trọng tâm của Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc là: Từ ngày 16 tháng 3 năm 2020, thực hiện nghiêm việc đeo khẩu trang tại các nơi công cộng có tập trung đông người (như tại siêu thị, sân bay, nhà ga, bến xe, trên các phương tiện giao thông công cộng...).
          
          Như vậy, từ ngày 16/3/2020, việc đeo khẩu trang tại những nơi đông người như tại siêu thị, sân bay, nhà ga, bến xe, trên các phương tiện giao thông công cộng,… sẽ được thực hiện nghiêm ngặt và mọi người dân đều có trách nhiệm thực hiện chỉ đạo này nhằm phòng, chống dịch Covid-19.Nếu người nào không đeo khẩu trang có thể bị xử lý bằng các chế tài sau:

          Theo quy định tại Điều 8 Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007, một trong những hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống bệnh truyền nhiễm là “Không chấp hành các biện pháp phòng, chống bệnh truyền nhiễm theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền”. Trong trường hợp này, việc người dân không chấp hành nghiêm chỉnh việc đeo khẩu trang tại nơi công cộng, đông người để phòng, chống sự lây lan của dịch Covid-19 theo chỉ đạo của Thủ tướng chính là một trong những hành vi bị nghiêm cấm, do đó sẽ bị áp dụng chế tài theo quy định pháp luật.

          Theo Nghị định 176/2013/NĐ-CP, tùy theo mức độ, hành vi này có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền với mức tiền phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng, cụ thể, điểm a khoản 1 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định như sau:

          “Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch
          1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
 a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;
 …
 Ngoài ra, Nghị định 176 cũng quy định mức phạt đối với một số hành vi vi phạm khác trong phòng, chống dịch bệnh như:
 - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi che dấu tình trạng bệnh của mình hoặc của người khác khi mắc bệnh truyền nhiễm đã được công bố là có dịch;
 - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không tham gia chống dịch theo quyết định huy động của Ban Chỉ đạo chống dịch;
 - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng;
 - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện quyết định cấm tập trung đông người tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch.”

          Ngoài ra, nếu người bị dịch bệnh, không đeo khẩu trang mà làm lây lan vi rút Covid-19 cho người khác còn có thể bị xử lý trách nhiệm hình sự về “Tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người” quy định tại Điều 240 Bộ luật Hình sự 2015. 

 

 
 
          Trước tình hình dịch bệnh Covid-19 đang tiếp tục bùng phát, lây lan tại nhiều nước trên thế giới nói chung và tại các tỉnh/thành phố trên đất nước Việt Nam nói riêng, mỗi cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người dân cần nâng cao ý thức cảnh giác tự bảo vệ sức khỏe của mình cũng như tuyệt đối tuân thủ các khuyến cáo y tế, thực hiện nghiêm chỉnh các chỉ đạo của các cơ quan, tổ chức có thẩm quyền để bảo vệ mình và cả cộng đồng cũng như tránh được những điều đáng tiếc xảy ra đối với bản thân, gia đình và cộng đồng./.

Tác giả: VPTH

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây